Tin mua bán. Chi tiết >>>

Tiêu đề : Thuê nhà không có chứng nhận chủ quyền

Nội dung : Câu hỏi từ bạn đọc CafeLand có nội dung: Tôi muốn thuê một căn
nhà để ở, nhưng căn nhà này hiện không còn giấy ghi nhận chủ quyền. Xin hỏi
tôi có phải làm HĐ thuê nhà hay không? hợp đồng có cần phải xác thực hoặc
công chứng hay không? hồ sơ thế nào?


utconls8702@...





Luật sư Lê Văn Huyên – Công ty Luật TNHH Đất Luật trả lời:


Theo quy chế tại Điều 93 Luật Nhà ở năm 2005, hợp đồng cho thuê nhà ở phải
có chứng nhận của công chứng hoặc chứng thực của UBND cấp huyện riêng với
nhà ở tại đô thị, xác nhận của UBND cấp xã riêng với nhà ở tại nông thôn,
trừ các tình huống cá nhân cho thuê nhà ở dưới sáu tháng hoặc bên cho thuê
nhà ở là tổ chức có chức năng buôn bán nhà ở. Như vậy, nếu ông/bà thuê nhà
của cá nhân từ 6 tháng trở lên thì bắt buộc phải công chứng, xác thực.
Ông/bà và bên cho thuê lập hợp đồng cho thuê nhà ở & liên hệ với tổ chức
hành nghề công chứng tại địa phương nơi có đất để triển khai công chứng.


tuy vậy, cần lưu ý, theo quy định tại Điều 91 Luật Nhà ở năm 2005, nhà ở
cho thuê phải là nhà ở có đủ các điều kiện: có giấy chứng nhận quyền nắm
giữ riêng với nhà ở theo quy định của pháp lý, không có tranh chấp về quyền
sở hữu, không bị kê biên để thi hành án hoặc để chấp hành quyết định hành
chính của cơ quan nhà nước có thẩm quyền. tình huống thuê nhà của tổ chức
kinh doanh bất động sản nhà đất thì bắt buộc phải có thủ tục bao gồm giấy
chứng nhận quyền nắm giữ nhà, công trình xây dựng và quyền sử dụng đất hoặc
giấy tờ hợp pháp minh chứng quyền nắm giữ, quyền sử dụng theo quy chế của
pháp lý đối với nhà, công trình xây dựng đã có sẵn; thiết kế bản vẽ thi
công, thủ tục hoàn công và biên bản nghiệm thu chuyển giao đưa vào sử dụng
riêng với nhà, công trình xây dựng thuộc dự án khu đô thị mới, dự án khu
nhà ở, dự án hạ tầng kỹ thuật khu công nghiệp chưa có giấy chứng nhận quyền
sở hữu, quyền sử dụng. Do đó, bên cho thuê chưa có các loại hồ sơ nhiều
trên thì thanh toán giao dịch cho thuê nhà ở sẽ vô hiệu, các bên phải hoàn
trả cho nhau những gì đã nhận, bên có lỗi gây thiệt hại phải bồi thường
(Điều 122, Điều 127, Điều 128, Điều 137 Bộ luật Dân sự năm 2005).


CafeLand kết hợp Công ty Đất Luật


Nguồn: Cafeland.vn
Xem thêm:Cách nhanh nhất để thế chấp sổ đỏ tại ngân hàng tại
Khánh Hoà.

Mail : contact@mrthang.vn

Dấu thời gian : 16/08/2018 20:23:02