Tin mua bán. Chi tiết >>>

Tiêu đề : Đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà

Nội dung : Câu hỏi từ bạn đọc CafeLand có nội dung: Cách đây một năm, tôi
có thuê một căn nhà để mở shop trang phục, có hợp đồng 3 năm có xác thực
của chính quyền địa phương; Trả tiền một lần trong năm đầu, nhưng thuê được
6 tháng thì căn nhà đó bị quy hoạch làm đường khoảng 1/4 căn, nhà nước đã
bồi thường cho chủ nhà.


Từ đó công việc buôn bán của tôi bị hạn chế. Tôi có thương lượng với chủ
nhà giảm ngay cho thuê nhưng chủ nhà không đồng ý. Tôi muốn chấm dứt HĐ thì
tôi có phải bồi thường 2,5 năm còn sót lại không?

Tôi rất cần tư vấn. Xin cảm ơn.


trimpit@...

Luật sư Nguyễn Văn Đàm – Công ty Luật TNHH Đất Luật trả lời:




Theo quy định của pháp lý hiện hành, việc đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê
nhà được triển khai theo đàm phán của các phía bên trong hợp đồng. tình
huống các bên không còn đàm phán thì bạn có quyền chấm dứt HĐ khi Bên cho
thuê có một trong các hành vi sau: Không sửa chữa nhà khi chất lượng nhà
giảm sút nghiêm trọng; đội giá thuê nhà bất hợp lý; quyền sử dụng nhà ở bị
hạn chế do lợi ích của người thứ ba ((khoản 2, Điều 498, Bộ luật Dân sự năm
2005). Theo các quy chế trên thì ở trong trường hợp này, bạn chưa có đủ cơ
sở pháp luật để đơn phương chấm dứt HĐ thuê nhà, trừ trường hợp bạn có đủ
cơ sở minh chứng được rằng Bên cho thuê biết căn nhà cho thuê sẽ bị giải
tỏa nhưng cố tình không cho bạn biết thông tin về việc căn nhà sẽ bị giải
tỏa khi hai bên ký kết hợp đồng thuê nhà thì bạn có quyền khởi kiện yêu cầu
tòa án tuyên bố hợp đồng thuê nhà vô hiệu do bị lừa bịp dối (Điều 132, Bộ
luật Dân sự năm 2005). Hậu quả của HĐ thuê nhà bị tuyên bố vô hiệu là các
bên sẽ trả lại cho nhau những gì đã nhận, và bạn không phải bồi thường
thiệt hại cho Bên cho thuê.





trong trường hợp, bạn đơn phương chấm dứt HĐ thuê nhà không phù hợp với quy
chế của pháp lý, và hợp đồng thuê nhà bị đơn phương chấm dứt do lỗi của bạn
thì bạn cần phải bồi thường thiệt hại cho Bên cho thuê (Khoản 4, Điều 426,
Bộ luật Dân sự năm 2005) theo thỏa thuận ghi trong hợp đồng thuê hoặc căn
cứ theo thiệt hại thực tế mà Bên cho thuê phải gánh chịu (số tiền thuê của
2,5 năm còn sót lại). Lưu ý, trong thời điểm này Bên cho thuê đã không đảm
bảo an toàn đủ diện tích mặt bằng cho thuê như đàm phán trong hợp đồng thuê
nhà, tức là Bên cho thuê đang vi phạm nghĩa vụ về đảm bảo đủ diện tích mặt
bằng cho thuê. Vì vậy, bạn có quyền đề nghị Bên cho thuê không được tính
tiền cho thuê đối với một phần diện tích mặt bằng căn nhà đã bị mất. trong
trường hợp xảy ra tranh chấp, và nếu các bên không giải quyết thông qua
thương lượng hòa giải được thì nhu cầu Tòa án có thẩm quyền giải quyết.




CafeLand kết hợp Công ty Đất Luật






Nguồn: Cafeland.vn
Xem thêm:Làm thế nào bạn có thể thế chấp sổ đỏ tại Lai Châu
trong vòng 10 ngày?

Mail : contact@mrthang.vn

Dấu thời gian : 16/08/2018 20:15:47