Tin mua bán. Chi tiết >>>

Tiêu đề : Bố mẹ tôi tặng cho tôi nhà đất, có cần hỏi ý kiến các anh chị?

Nội dung : Hỏi: Tôi lập gia đình đã được 2 năm. Hiện, do già yếu nên cha mẹ
tôi muốn sang tên cho vợ chồng tôi nhà đất mà chúng tôi đang sống cùng cha
mẹ. Vậy, xin hỏi khi làm thủ tục tặng cho tôi nhà đất trên thì bố mẹ tôi có
cần hỏi ý kiến của anh, chị tôi không (tôi có 1 anh trai, một chị gái, đều
đã có GĐ & không sống cùng cha mẹ)?

(Bùi Minh GiangTrú tại tổ 3, P. Đội Cấn, Q. Ba Đình, Hà Nội)


Trả lời:

Do anh không nói rõ nhà đất đó thay mặt đứng tên hộ GĐ hay cá nhân, thời
điểm có sổ đỏ là khi nào, vì vậy, có hai tình huống sau:

Nếu nhà đất đó do cha, mẹ anh thay mặt đứng tên thì theo quy đinh tại Khoản
3, Điều 21, Luật Nhà ở năm 2005 thì "Chủ hữu nhà ở có quyền: Bán, cho thuê,
cho thuê mua, tặng cho, đổi, để thừa kế, cho mượn, cho ở nhờ, uỷ quyền quản
lý, thế chấp tài sản nhà ở thuộc sở hữu của mình". Vì vậy, khi tặng cho bất
động sản nhà đất này cho anh thì bố, mẹ anh không cần hỏi ý kiến của các
anh, chị của anh.

Nếu nhà đất đó thay mặt đứng tên hộ GĐ thì theo Điều 109 Bộ luật Dân sự năm
2005 quy chế: Các thành viên của hộ GĐ chiếm hữu và sử dụng tài sản chung
của hộ theo mô hình đàm phán; Việc định đoạt tài sản là tư liệu sản xuất,
tài sản chung có giá trị lớn của hộ GĐ phải được các thành viên từ đủ 15
tuổi trở lên đồng ý; đối với các loại tài sản chung khác phải được đa số
thành viên từ đủ 15 tuổi trở lên đồng ý.

ở trong trường hợp này, việc tặng, cho bất động sản nhà đất đó sẽ phải có
sự đồng ý của tất cả các thành viên trong gia đình, cụ thể là những người
có tên trong hộ khẩu thường trú tại thời điểm được cấp sổ đỏ.


(Luật sư Đỗ Xuân Bình

Văn phòng luật sư Hoàng Phú

Số 202 Hoàng Quốc Việt, Q. Cầu Giấy, TP. TP.HN)




Nguồn: Cafeland.vn
Xem thêm:Cách nhanh nhất để vay thế chấp sổ đỏ ngân hàng tại Lâm
Đồng

Mail : contact@mrthang.vn

Dấu thời gian : 15/08/2018 21:04:25