Tin mua bán. Chi tiết >>>

Tiêu đề : Hạn mức công nhận quyền sử dụng đất ở đối với trường hợp đất ở có
vườn ao

Nội dung : Câu hỏi của bạn đọc CafeLand có nội dung:

Nhà tôi đang ở trên mảnh đất 800m2 ngoại thành Thành Phố Hà Nội. Mảnh đất
này trước đó có 1 nửa là ao, sau đó, GĐ tôi có san lấp cát. GĐ tôi ở đó từ
năm 1990 đến nay, không tranh chấp với ai.

Hiện gia đình tôi có yêu cầu làm giấy ghi nhận quyền sử dụng đất thì có
được không, có mất nhiều chi phí không? Hồ sơ hồ sơ ra sao? Mong luật sư
giải đáp giúp. Xin cảm ơn. Hình minh họaquanbui939@...Luật sư Phạm Thị Bích
Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An trả lời bạn như sau: điều kiện cấp
Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Luật Đất Đai 2013, Điều 101. Cấp Giấy
ghi nhận quyền sử dụng đất, quyền nắm giữ nhà ở và tài sản khác gắn liền
với đất cho hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất mà không có giấy tờ về
quyền sử dụng đất 1. Hộ GĐ, cá nhân đang sử dụng đất trước ngày Luật này có
hiệu lực thi hành mà không còn các giấy tờ quy chế tại Điều 100 của Luật
này, có sổ hộ khẩu tại địa phương và trực tiếp sản xuất nông nghiệp, lâm
nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối tại vùng có điều kiện kèm theo tài
chính - xã hội trở ngại, vùng có điều kiện kinh tế tài chính - xã hội đặc
biệt khó khăn, nay được UBND cấp xã nơi có đất xác thực là người đã sử dụng
đất ổn định, không còn tranh chấp thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử
dụng đất, quyền nắm giữ nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và không
phải nộp tiền sử dụng đất. 2. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không
có các hồ sơ nhiều quy chế tại Điều 100 của Luật này nhưng đất đã được sử
dụng không chuyển biến từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 & không vi phạm
pháp luật về đất đai, nay được UBND cấp xã xác nhận là đất không có tranh
chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch chi tiết cụ thể xây dựng
đô thị, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước
có thẩm quyền phê duyệt đối với nơi đã có quy hoạch thì được cấp Giấy ghi
nhận quyền sử dụng đất, quyền nắm giữ nhà ở & tài sản khác gắn liền với
đất. Căn cứ theo quy định trên Hộ GĐ, cá nhân đang sử dụng đất không có các
giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này nhưng đất đã được sử dụng ổn
định từ trước ngày 01/7/2004 & không vi phạm pháp luật về đất đai, nay được
UBND cấp xã chứng thực là đất không còn tranh chấp, hợp với quy hoạch sử
dụng đất, quy hoạch cụ thể xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng điểm cư dân
nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt riêng với nơi đã
có quy hoạch thì được cấp Giấy ghi nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà
ở & tài sản khác gắn liền với đất. tuy vậy theo thông tin bạn cung cấp chưa
rõ là Thành Phố Bắc Ninh nào của ngoại thành TP.Hà Nội nên luật sư cung cấp
quy chế về tính giới hạn trong mức quyền sử dụng đất để bạn áp dụng. ra
quyết định 20/2017/QĐ-UBND quy chế về giới hạn ở mức giao đất; giới hạn
trong mức công nhận quyền sử dụng đất; kích thước, diện tích đất ở tối
thiểu được phép tách thửa cho hộ gia đình, cá nhân trên địa bàn Hà Nội.
Điều 4. giới hạn trong mức công nhận quyền sử dụng đất ở riêng với trường
hợp đất ở có vườn, ao theo quy chế tại khoản 4, Điều 103 Luật Đất đai 1.
hạn mức công nhận quyền sử dụng đất ở đối với trường hợp đất ở có vườn ao
theo quy định tại khoản 4, Điều 103 Luật Đất đai trên địa bàn thành phố,
như sau: a) Các quận Hoàn Kiếm, Đống Đa, Hai Bà Trưng, Ba Đình, Tây Hồ, Cầu
Giấy, Thanh Xuân, Hoàng Mai, Long Biên: 120 m2;b) Các quận Hà Đông, Bắc Từ
Liêm, Nam Từ Liêm: 180 m2;c) Thị xã Sơn Tây: các phường 180 m2; các xã 300
m2;d) Các xã giáp ranh các quận và các thị trấn: 200 m2;đ) Các xã vùng đồng
bằng: 300 m2;e) Các xã vùng trung du: 400 m2;f) Các xã vùng miền núi: 500
m2. Các xã được phân loại để làm căn cứ xác định giới hạn ở mức công nhận
quyền sử dụng đất ở đối với từng vùng được quy chế tại Phụ lục phát hành
kèm theo quy định này. 2. giới hạn ở mức đất ở nêu tại khoản 1 điều đó làm
căn cứ công nhận đất ở riêng với tình huống hộ gia đình, cá nhân sử dụng
thửa đất có nhà ở trước ngày 15/10/1993 theo quy định tại khoản 1 Điều 20
Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ. Bạn liên hệ với
Phòng Tài nguyên môi trường để được hướng dẫn.
Xem thêm:giải pháp vay tiền mua nhà tại Cao Bằng trong vòng 10 ngày.

Mail : contact@mrthang.vn

Dấu thời gian : 15/08/2018 1:05:24