Tin mua bán. Chi tiết >>>

Tiêu đề : Hỏi về tách thửa, chuyển đổi mục đích sử dụng đất

Nội dung : Chủ đề: Chuyển mục đích sử dụng đất , hồ sơ tách thửa đất, sổ đỏ
Câu hỏi của bạn đọc CafeLand có nội dung:

Tôi ở phường Nhơn Phú, TP. Quy Nhơn. Ông A có 1 mảnh đất 180m2 trong đó
100m2 có sổ đỏ & 80m2 là đất vườn thừa. Năm 2013, tôi có mua của ông A
72m2, ở trong đó có 23m2 là đất có sổ đỏ, còn lại là đất vườn thừa (ghi rõ
trong giấy tờ viết tay 2 bên ký nhưng không công chứng).


Do sổ đỏ ông A thế chấp tài sản ngân hàng nên vẫn chưa có bản gốc để làm
giấy tờ thủ tục tách sổ. Từ năm 2013 đến nay tôi xây nhà trên mảnh đất đã
mua & sinh sống bình thường. Năm 2018, ông A có dự tính bán phần đất còn
lại cho bà B & đàm phán với bà B lấy sổ đỏ từ NH về sang tên đổi chủ thì
tách cho tôi 23m2 luôn. (dự kiến ngày 25/5 tới 3 bên sẽ làm giấy tờ thủ tục
như trên). Tôi ý định sẽ cùng đi công chứng nhận 23m2 có giấy chứng nhận
quyền sử dụng đất & chờ bao giờ có đủ tiền sẽ chuyển đổi mục đích phần đất
vườn thừa sang đất ở và làm sổ đỏ luôn được không? Cho hỏi hồ sơ thủ tục
như thế nào và có cách nào để giảm thiểu rủi ro? Mong sớm nhận được hỗ trợ
tư vấn của luật sư. Xin cảm ơn. Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc doanh
nghiệp luật TNHH Đức An Việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất cần đáp ứng
quy chế về hình thức hợp đồng cần công chứng xác nhận. Mặt khác việc tách
thửa đất cần tuân thủ quy chế về diện tích tối thiểu để tách thửa. riêng
với phần diện tích đất ở theo Quyết định 40/2014/QĐ-UBND quy định diện tích
tối thiểu được tách thửa Đối với đất ở tại đô thị, đất ở tại nông thôn trên
địa bàn tỉnh Bình Định. Điều 3. Diện tích tối thiểu được phép tách thửa 1.
Đất ở tại các phường, thị trấn: Diện tích tối thiểu được phép tách thửa
bằng hoặc lớn hơn bốn mươi mét vuông (40m2).Căn cứ theo quy định trên Đối
với phần diện tích đất ở 23m2 bạn oder đơn hàng không đủ điều kiện về diện
tích tối thiểu để tách thửa. - riêng với đất nông nghiệp, đất vườn, ao liền
kề đất ở; đất nông nghiệp xen kẽ trong khu cư dân, sau khi tách thửa việc
chuyển mục đích sử dụng đất sang mục đích khác phải căn cứ vào quy hoạch,
kế hoạch sử dụng đất hoặc quy hoạch xây dựng đô thị, quy hoạch cụ thể xây
dựng đô thị đã được phê duyệt. Do đó, bạn liên hệ với phòng tài nguyên môi
trường để tham khảo tin tức quy hoạch kế hoạch sử dụng đất đã được phê
duyệt để tách thửa chuyển mục đích sử dụng sang mục đích khác. Nếu đáp ứng
điều kiện kèm theo về quy hoạch thì bạn mới hoàn toàn có thể thực hiện hồ
sơ chuyển nhượng và chuyển mục đích sử dụng đất.
Xem thêm:Làm thế nào bạn có thể thế chấp sổ đỏ tại Đăk lack
trong vòng 10 ngày?

Mail : contact@mrthang.vn

Dấu thời gian : 15/08/2018 0:47:29