Tin mua bán. Chi tiết >>>

Tiêu đề : Đền bù giải tỏa mặt bằng

Nội dung : Câu hỏi từ bạn đọc CafeLand có nội dung: Nhà em ở thị xã An Khê,
Tỉnh Gia Lai, cách đây gần chục năm, gia đình em có nằm ở trong diện giải
phóng mặt bằng, tái định cư. Vài năm trước họ có đến đo đất, xem xét nhà để
tính giải pháp đền bù. Nhưng sau đó lại không thấy giải phóng mặt bằng hay
đền bù gì nữa.


Nhưng đến cuối năm 2011, GĐ em lại nhận được giấy thông báo của UBND xã về
việc sẽ đến đo đất, đo nhà, để đầu năm sau thỏa thuận giá đền bù, giải
phóng tái định cư. Diện tích đất trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nhà
em là 83m2. Sau khi giải phóng họ sẽ đền 1 lô đất là 60m2. Còn 23m2 sẽ trả
bằng tiền. Mỗi m2 chỉ ở mức 2 triệu. Cả việc đền bù nhà ở cũng tính theo
giá từ năm 2006. Nếu tính như vậy thì sau khi tái định cư gia đình em không
đủ tiền xây móng nhà. Xin luật sư hỗ trợ tư vấn giúp em, theo luật thì phải
đền bù đất, nhà ở ra làm sao thì hợp lý? Nhà em hiện giờ là nhà 2 mặt đường
nếu cấp đất tái định cư thì liệu gia đình em có được trả lô 2 mặt đường như
trước đây không? Điều này được quy định theo điều khoản nào? & nếu không
đàm phán được thì GĐ em có bị cưỡng chế thu hồi đất hay không? Mong sớm
nhận được hồi âm từ luật sư.





Em xin chân thành cảm ơn!



hanh92pro@...




Luật sư Lê Văn Huyên, doanh nghiệp Luật TNHH Đất Luật trả lời:




Vì thông tin về việc thu hồi đất không được rõ ràng nên chúng tôi không thể
trả lời cụ thể câu hỏi của ông/bà. Tuy nhiên, về nguyên tắc, theo quy chế
tại Nghị định số 69/2009/NĐ-CP ngày 13/8/2009 quy định bổ sung cập nhật về
quy hoạch sử dụng đất, giá đất, thu hồi đất, bồi thường, bổ trợ tái định cư
thì nhà nước thu hồi đất của người đang sử dụng vào mục đích nào thì được
bồi thường bằng sự việc giao đất mới có cùng mục đích sử dụng chứ không
phải bồi thường thửa đất có vị trí giống vị trí của thửa đất hiện tại.




Giá đất để tính tiền bồi thường là giá đất do UBND cấp tỉnh quy định tại
thời điểm ra quyết định thu hồi đất. tình huống giá đất do UBND cấp tỉnh
quy định chưa sát với giá chuyển nhượng quyền sử dụng đất thực tế trên thị
trường ở trong điều kiện thông thường thì UBND cấp tỉnh căn cứ vào giá
chuyển nhượng quyền sử dụng đất thực tế trên thị trường để xác định lại giá
đất chi tiết cho phù hợp.




Nhà ở sẽ được bồi thường bằng giá trị xây dựng mới của nhà, công trình có
tiêu chuẩn kỹ thuật tương đương do Bộ Xây dựng ban hành. Giá trị xây dựng
mới của nhà, công trình được tính theo diện tích xây dựng của nhà,công
trình nhân với đơn giá xây dựng mới của nhà, công trình do UBND cấp tỉnh
ban hành theo quy chế của Chính phủ tại thời điểm quyết định thu hồi đất.




Cũng theo quy định tại Điều 32 Nghị định 69 nêu trên thì nếu cơ quan nhà
nước đã thực hiện đúng trình tự, thủ tục về thu hồi đất, bồi thường, bổ
trợ, tái định cư mà ông/bà không chịu bàn giao đất thì sẽ bị cưỡng chế theo
quy chế.



CafeLand kết hợp Công ty Đất Luật



Nguồn: Cafeland.vn
Xem thêm:Làm thế nào để có thể thế chấp sổ đỏ tại Nghệ An trong
vòng 10 ngày?

Mail : contact@mrthang.vn

Dấu thời gian : 16/08/2018 19:38:22