Tin mua bán. Chi tiết >>>

Tiêu đề : Không được thay đổi cấu trúc trong căn hộ chung cư

Nội dung : Hỏi: Tôi đang trong một căn hộ chung cư thuộc sở hữu nhà nước.
Tôi muốn xây thêm một bức tường ngăn trong căn hộ để làm phòng riêng. Tôi
đã trình bày nguyện vọng này với Ban quản lý chung cư nhưng không được đồng
ý. Xin hỏi, tôi có được phép xây thêm bức tường ngăn trong căn hộ chung cư
đang ở?

Phan Thị Cẩm Ly (Đường Chu Văn An, phường 26, quận Bình Thạnh, Tp. Hồ Chí
Minh)


Trả lời: Khoản 2, Điều 81 Luật Nhà ở, quy định: "Việc cải tạo nhà chung cư
cao tầng phải có thiết kế và dự toán được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt".
Điều 23 Quyết định số 08 ngày 28-5-2008 của Bộ Xây dựng (về quy định quản
lý, sử dụng nhà chung cư) đã quy định: Không cho phép chủ sử dụng chung cư
quảng cáo, viết, vẽ trái quy chế hoặc có những hành vi khác mà pháp luật
không cho phép; sử dụng vật liệu hoặc màu sắc trên mặt ngoài căn hộ, nhà
chung cư trái với quy định; biến đổi kết cấu, thiết kế của phần nắm giữ
riêng hoặc phần sử dụng riêng (xây tường ngăn lên mặt sàn, di chuyển các
trang thiết bị & hệ thống kỹ thuật gắn với phần nắm giữ chung, đục phá căn
hộ, cơi nới diện tích dưới mọi hình thức).



Vì vậy, theo quy chế, bà không được phép xây thêm tường ngăn ở trong căn hộ
chung cư.



Luật gia Nguyễn Văn Khôi (Trung tâm support pháp lý tại Tp. Hồ Chí Minh -
Trung ương Hội Luật gia nước ta)

Nguồn: Cafeland.vn

Xem Thêm:Bạn có muốn vay thế chấp sổ đỏ Techcombank trong vòng 10
ngày?

Mail : contact@mrthang.vn

Dấu thời gian : 16/08/2018 2:11:55