Tin mua bán. Chi tiết >>>

Tiêu đề : Thủ tục tách thửa đất và chuyển đổi mục đích sang thổ cư

Nội dung : Chủ đề: hồ sơ tách thửa đất, giấy chứng nhận quyền sử dụng đất
Câu hỏi của bạn đọc CafeLand có nội dung:

Tôi hiện nay đang muốn mua 1 căn nhà cấp 4 tại Đa Phước, Bình Chánh có diện
tích 4 x 16m. Nhà được xây trên thửa đất chung với mảnh đất lớn do chủ đất
sang nhượng 1 phần cho chủ nhà hiện giờ.


Theo giấy tờ viết tay thì căn nhà này được xây từ năm 2012 và đã xin được
biển số nhà do huyện cấp. Luật sư cho hỏi hoàn toàn có thể tách thửa đất và
chuyển đổi mục đích sang thổ cư được không? giấy tờ thủ tục thủ tục thế
nào? Xin cảm ơn. dangthanhhoang84@... Luật sư Nguyễn Thị Huỳnh, doanh
nghiệp Luật TNHH ATIM trả lời bạn như sau: Với tình huống của bạn, tôi hiểu
rằng, nhà và đất bạn đang muốn mua chưa được cấp Giấy chứng nhận quyền sử
dụng đất, quyền sở hữu nhà và tài sản gắn liên với đất (Giấy chứng nhận).
Theo quy định tại Khoản 1 Điều 168 Luật Đất đai năm 2013, người sử dụng đất
chỉ được tiến hành các quyền chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, tặng
cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất khi có Giấy chứng nhận. Do đó,
việc bạn oder đơn hàng nhà & đất từ người sử dụng chưa được cấp giấy chứng
nhận thì HĐ chuyển nhượng có thể bị vô hiệu. Hơn nữa, HĐ chuyển nhượng giữa
bạn với người bán cũng không thể được công chứng, xác nhận theo quy định
của pháp lý. Nếu vẫn chấp nhận mua bán bằng giấy tay, chúng ta có thể sẽ
gặp rất nhiều khó khăn, thậm chí không thể triển khai được các giấy tờ thủ
tục để hợp thức hóa thửa đất thay mặt đứng tên bạn sau này. Theo quy định
tại Điều 82 Nghị định 43/2014/NĐ-CP & Khoản 54, Điều 2 Nghị định
01/2017/NĐ-CP, đối với tình huống nhận chuyển nhượng bằng "giấy tay", người
sử dụng được xem xét cấp Giấy chứng nhận nếu nhận chuyển nhượng từ trước
ngày 01/01/2008 hoặc từ ngày 01/01/2008 đến trước 01/7/2014 mà có giấy tờ
về quyền sử dụng đất quy định tại Điều 100 của Luật đất đai và Điều 18 nghị
định 43/2014/NĐ-CP. như thế, đối với đất nhận chuyển nhượng bằng "giấy tay"
sau ngày 01/7/2014, người sử dụng đất sẽ không được xem xét cấp Giấy ghi
nhận. Ngoài ra, khi cấp mới Giấy chứng nhận hoặc cho phép chuyển đổi mục
đích sử dụng đất, ngoài yếu tố về hình thức HĐ như trên, cơ quan có thẩm
quyền còn xem xét đến quy hoạch sử dụng đất của địa phương. Do đó, khi ra
quyết định mua đất không phải là đất ở, bạn phải kiểm tra yếu tố này để
tránh trường hợp mua phải đất không phù hợp quy hoạch & không được chuyển
mục đích sử dụng sang đất ở sau khi đã mua.

Nguồn: Cafeland.vn
Xem thêm:Bạn có muốn vay thế chấp sổ đỏ tại Bạc Liêu trong vòng
10 ngày?

Mail : contact@mrthang.vn

Dấu thời gian : 15/08/2018 2:24:45