Tin mua bán. Chi tiết >>>

Tiêu đề : Đất ruộng bán chỉ có hợp đồng giấy tay: Làm sao chuyển mục đích
sử dụng?

Nội dung : Hiện tại tôi đang có dự tính mua một mảnh đất 43.5m2 (4.35 x
10m) trong tổng diện tích là 87m2 ở thôn Kiều Mai - Từ Liêm - Thành Phố Hà
Nội. Mảnh đất này trước đấy là đất ruộng chưa có sổ đỏ khi chủ đất (người
bán lại cho tôi) mua chỉ có HĐ viết tay & chứng thực của địa phương. Hiện
tại xung quanh mảnh đất này đều đã xây dựng hết nhà cửa và đều làm được
giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Vậy nếu tôi mua mảnh đất này & muốn làm
giấy tờ thủ tục để chuyển đổi mục đích sử dụng sang đất ở thì phải làm
những thủ tục gì và khoản phí như thế nào?

Trả lời
Mảnh đất mà bạn ý định nhận chuyển nhượng chưa có giấy chứng nhận quyền sử
dụng đất ("GCN") vì vậy chúng tôi khuyên bạn cần cân nhắc thật kỹ trước khi
ra quyết định vì những giao dịch dạng này ẩn chứa rất nhiều rủi ro về sau.

Theo kinh nghiệm của chúng tôi, tình huống bạn mong muốn nhận chuyển
nhượng, bạn cần tiến hành theo trình tự như sau:

1. triển khai thỏa thuận, đàm phán & yêu cầu người có tên Giấy chứng nhận
quyền sử dụng đất thực hiện hồ sơ tách thửa để xin chuyển mục đích sử dụng
đất theo quy định tại ra quyết định 121/2009/QĐ-UBND ngày 22/12/2009 của
UBND thành phố Hà Nội quy định về trình tự, giấy tờ thủ tục cho phép hộ GĐ,
cá nhân chuyển mục đích sử dụng đất vườn, ao trong cùng thửa đất có nhà
trong khu cư dân nhưng chưa được công nhận là đất ở và đất nông nghiệp xen
kẽ ở trong khu cư dân (không thuộc đất công) sang đất phi nông nghiệp trên
địa bàn Hà Nội & đưa ra quyết định 58/2009/QĐ-UBND ngày 30/3/2009 của UBND
TP.Hà Nội quy định về hạn mức giao đất ở mới; giới hạn trong mức công nhận
đất ở đối với thửa đất có vườn, ao trong khu cư dân; kích thước, diện tích
đất ở tối thiểu được tách thửa cho hộ GĐ, cá nhân trên địa bàn thành phố Hà
Nội.

Khi được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền về việc cho phép tách thửa
& chuyển mục đích sử dụng đất, người sử dụng đất phải nộp tiền sử dụng đất
theo quy định tại Khoản 2, Điều 6, Nghị định 198/2004/NĐ-CP ngày 03/12/2004
của Chính phủ quy chế về tiền sử dụng đất và lệ phí trước bạ 0.5%.



2. Sau khi đất được cấp GCN, các bên tiến hành hồ sơ công chứng, chứng thực
HĐ chuyển nhượng quyền sử dụng đất & bên nhận chuyển nhượng sẽ ĐK biến động
để xác lập quyền sử dụng đất.

Nghĩa vụ kinh tế tài chính phát sinh từ việc chuyển nhượng (nếu không còn
đàm phán khác): bên chuyển nhượng nộp thuế thu nhập cá nhân, bên nhận
chuyển nhượng nộp lệ phí trước bạ 0.5% giá trị quyền sử dụng đất và lệ phí
cấp GCN theo quy định tại Thông tư số 106/2010/TT-BTC ngày 26/07/2010 của
Bộ tài chính hướng dẫn lệ phí cấp giấy ghi nhận quyền sử dụng đất, quyền
nắm giữ nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.


doanh nghiệp Luật Thiên Bình (Libra)

Nguồn: Cafeland.vn
Xem thêm:Giải pháp thế chấp sổ đỏ tại phú yên trong vòng 10 ngày.

Mail : contact@mrthang.vn

Dấu thời gian : 15/08/2018 3:07:08