Tin mua bán. Chi tiết >>>

Tiêu đề : Tách thửa đất thổ cư

Nội dung : Câu hỏi Tôi có 300 m2 đất đã được cấp giấy đỏ. Nay tôi muốn chia
cho hai con của tôi mỗi người 150 m2 (chiều rộng mặt tiền 5 m) để làm nhà
ở. Nhưng UBND huyện không giải quyết với tại sao đất của tôi không đủ điều
kiện tách thửa. Tôi phải làm sao?


Trả lời

Theo khoản 1b Điều 3 Quyết định 19 ngày 25-2-2009 của UBND TP.HCM, việc
tách thửa riêng với đất ở phải đảm bảo an toàn phù hợp quy hoạch kèm theo
các điều kiện kèm theo khác có liên quan. Như tại huyện Hóc Môn, thửa đất
mới hình thành và thửa đất còn lại sau khi trừ lộ giới, diện tích tối thiểu
là 120 m2 & chiều rộng mặt tiền không nhỏ hơn 7 m (nếu đất ở chưa có nhà)
hoặc là 80 m2 và chiều rộng mặt tiền không bé hơn 5 m (nếu đất có nhà hiện
hữu).Đồng thời, phải bảo đảm được hạ tầng kỹ thuật theo quy hoạch và kết
nối đồng bộ với hạ tầng kỹ thuật hiện hữu. tuy vậy, theo khoản 1 Điều 4 của
ra quyết định này, trường hợp hộ GĐ, cá nhân có hoàn cảnh đặc biệt trở ngại
hoặc khi thừa kế, hòa giải tranh chấp có yêu cầu tách thửa, UBND cấp huyện
căn cứ quy hoạch, hạ tầng kỹ thuật đô thị, điều kiện để hợp khối,cảnh quan
khu vực & quy chuẩn xây dựng để giải quyết (nhưng diện tích tối thiểu của
những thửa đất ở không nhỏ hơn 25 m2). Do không rõ đất của ông có phải là
đất ở hay không & trên đất có nhà hay chưa nên chúng tôi chưa thể đưa ra
câu trả lời chính xác. Đề nghị ông liên hệ Phòng Tài nguyên & Môi trường
huyện để được hướng dẫn chi tiết cụ thể.


Nguồn: Cafeland.vn
Xem thêm:Giải pháp đột phá vay thế chấp sổ đỏ Vpbank trong thời
gian nhanh nhất.

Mail : contact@mrthang.vn

Dấu thời gian : 15/08/2018 21:39:01