Tin mua bán. Chi tiết >>>

Tiêu đề : Đền bù đất nằm trong lộ giới

Nội dung : Câu hỏi từ bạn đọc CafeLand có nội dung: Tôi có mua một miếng
đất có bề ngang 5m, bề dài 20m, chủ nhân cũ đã được cấp giấy ghi nhận quyền
sử dụng đất làm đất ở sử dụng lâu dài cho phần diện tích này.


Trước đây, dọc theo bên miếng đất của tôi chưa có mở một lối đi chung,
nhưng sau này được nhà nước cho phép mở một lối đi chung bề ngang 2.5m.
Việc mở lối đi chung này xảy ra sau khi miếng đất này được cấp giấy ghi
nhận quyền sử dụng đất (do chủ nhân cũ làm). Nay văn phòng cấp giấy ghi
nhận quyền sử dụng đất căn cứ vào ra quyết định 88 về việc mở đường hẻm đã
điều chỉnh bề rộng đường thành 4m & như thế lấy về 2 bên từ tim đường mỗi
bên 2m. Tôi xin hỏi như thế cơ quan này làm sai hay đúng? Tôi có được đền
bù phần diện tích đã được cấp quyền sử dụng nằm trong lộ giới điều chỉnh?
Tôi xin chân thành cám ơn.




sunak91@...

Luật sư Lê Văn Huyên - Công ty Luật TNHH Đất Luật trả lời:



Do đất của bạn đã sở hữu Giấy ghi nhận quyền sử dụng đất, vì vậy, khi Nhà
nước thu hồi đất của bạn để phục vụ cho việc mở rộng đường hẻm, tức thu hồi
để sử dụng vào mục đích chỉnh trang, phát triển khu đô thị và khu dân cư
nông thôn thì bạn sẽ được bồi thường, bổ trợ, tái định cư theo quy định của
pháp lý.



Về việc mở rộng hẻm, theo Điều 4 quyết định 88/2007/QĐ-UBND ngày 04/7/2007
quy định về lộ giới và quản lý đường hẻm ở trong các khu dân cư hiện hữu
thuộc địa bàn khu phố do UBND Tp. HCM phát hành thì chỉ có hẹm cụt, hẻm
nhánh có chiều dài dưới 25m có lộ giới tối thiểu là 3,5m, các tình huống
còn lại lộ giới tối thiểu đều từ 4m trở lên.




CafeLand kết hợp Công ty Đất Luật



Nguồn: Cafeland.vn
Xem thêm:giải pháp thế chấp sổ đỏ tại đồng tháp trong vòng 10
ngày

Mail : contact@mrthang.vn

Dấu thời gian : 16/08/2018 20:47:07