Tin mua bán. Chi tiết >>>

Tiêu đề : Tranh chấp quyền sở hữu nhà

Nội dung : Vợ chồng tôi chung sống đã 26 năm và nay có phát sinh tranh
chấp. bạn bè chồng tôi cứ ép tôi ký giấy bán nhà nhưng đây là tài sản của
vợ chồng tôi (nhà cất trên đất của bà nội chồng cho, tiền cất nhà do mẹ
ruột tôi cho).


Giờ tôi muốn ly hôn & bán nhà để lấy tiền cho con cái ăn học nhưng mẹ chồng
tôi không chấp thuận thì phải làm sao?



Thu Tuyết (iriss1973@...)



Luật sư LÊ BỬU THÀNH trả lời: Theo Điều 95 Luật Hôn nhân & GĐ, việc chia
tài sản khi ly hôn do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì yêu
cầu tòa án giải quyết. Việc chia tài sản chung được giải quyết theo nguyên
tắc tài sản chung của vợ chồng được chia đôi nhưng có xem xét hoàn cảnh của
mỗi bên, tình trạng tài sản, công sức góp sức của mỗi bên vào việc tạo lập,
duy trì, phát triển tài sản này.




Nếu căn nhà mà chị nêu trong thư là tài sản chung của vợ chồng chị thì về
nguyên tắc, chị được quyền sở hữu 1/2 nhà. Chị hoàn toàn có thể thỏa thuận
với người chồng việc phân chia này. Nếu anh ấy không đồng ý thì chị có thể
nhu cầu tòa án giải quyết. Căn cứ vào kết quả xét xử của tòa án, chị rất có
thể làm các giấy tờ thủ tục để thực hiện quyền định đoạt phần nhà thuộc về
của mình.




Theo PLTP



Nguồn: Cafeland.vn
Xem thêm:Bạn có muốn vay thế chấp sổ đỏ tại Bình Dương trong vòng
10 ngày?

Mail : contact@mrthang.vn

Dấu thời gian : 16/08/2018 1:42:03