Tin mua bán. Chi tiết >>>

Tiêu đề : Thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản thừa kế

Nội dung : Cô ruột tôi bị khuyết tật thần kinh bẩm sinh, không còn chồng
con, cô nhận tôi là cháu gái làm con nuôi để chăm sóc cô cho dễ dàng. Đất
của cô có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, trước khi chết cô tôi đã để
lại di chúc tôi có sự chứng kiến của trưởng thôn, hàng xóm & gia đình, với
diện tích là 200m2. Nay tôi muốn chuyển giấy chứng nhận quyền sử dụng đất
sang tên tôi thì thủ tục & các khoản khoản phí ra sao? tiền thuế đất hay
các khoản khoản phí tôi phải nộp là ra sao?


Câu hỏi:

Cô ruột tôi bị khuyết tật thần kinh bẩm sinh, không còn chồng con, cô nhận
tôi là cháu gái làm con nuôi để chăm sóc cô cho dễ dàng. Đất của cô có giấy
chứng nhận quyền sử dụng đất, trước khi chết cô mình đã để lại di chúc tôi
có sự chứng kiến của trưởng thôn, hàng xóm và gia đình, với diện tích là
200m2.

Nay tôi muốn chuyển Sổ đỏ sang tên tôi thì hồ sơ & các khoản khoản phí thế
nào? tiền thuế đất hay các khoản chi phí tôi phải nộp là ra sao?

Xin chân thành cảm ơn! (phuongthanh.vinase@gmail.com)

Luật sư Trần Thị Chi Lan - Trung tâm support pháp lý, Hội Luật gia TP.HCM
trả lời:

Thư bạn không nói rõ bệnh tật của cô bạn, nhưng căn cứ theo những gì bạn
cung cấp, tôi không chắc việc di chúc do cô bạn để lại có hợp pháp hay
không vì các tại sao sau:

1. Cô ruột bạn bị khuyết tật thần kinh bẩm sinh nên không còn đủ nhận thức
và làm chủ được hành vị của mình (thường được gọi là không có đủ khả năng
hành vi dân sự) theo Khoản 1 Điều 647 Bộ luật Dân sự 2005.

2. Di chúc của cô bạn để lại có tuân thủ đúng quy định pháp luật về mặt nội
dung & hình thức hay không? Căn cứ theo Điều 649, 650, 651, 652, 653, 654,
656 Bộ luật Dân sự 2005.

Giả sử, di chúc của cô bạn để lại là hợp pháp, bạn muốn chuyển tên chủ nắm
giữ sang tên bạn, đề nghị bạn đến Phòng Công chứng tại địa phương để thực
hiện thủ tục kê khai di sản thừa kế đối với miếng đất 200m2 (đã có Sổ đỏ),
sau đó cầm tất cả thủ tục liên hệ Phòng TN-MT thuộc UBND quận, huyện nơi
miếng đất tọa lạc để làm thủ tục sang tên. Nếu bạn minh chứng được mối quan
hệ giữa bạn và cô ruột là giữa mẹ nuôi & con nuôi thì được miễn thuế TNCN,
thuế trước bạ là 0.5% giá trị đất bạn phải nộp cho cơ quan thuế .


Nguồn: Cafeland.vn
Xem thêm:Điều kỳ diệu khi vay vốn mua đất tại Bạc Liêu dễ dàng nhất?

Mail : contact@mrthang.vn

Dấu thời gian : 09/08/2018 19:05:16